Báo Dân Sinh: Chế độ BHXH đối với người lao động có HĐLĐ từ 1-3 tháng

Bạn Tuấn Phong (Bắc Giang) hỏi: Theo quy định của Luật BHXH năm 2014, từ 1/1/2018 người lao động có HĐLĐ từ 1-3 tháng cũng được tham gia BHXH. Vậy chế độ bảo hiểm thất nghiệp với đối tượng này sẽ ra sao?

Bài viết này thuộc danh mục:✅ Lao động - Việc làm, được chúng tôi tổng hợp từ báo Dân Sinh, nguồn bài: http://baodansinh.vn/che-do-bhxh-doi-voi-nguoi-lao-dong-co-hdld-tu-1-3-thang-d96132.html

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời:

Theo quy định tại Điều 43 Luật Việc làm ngày 16/11/2013, người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

- Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

- Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ 1 đến dưới 3 tháng không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định nêu trên.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)

Tìm kiếm:✨

  • LĐ-TB, Tuấn Phong, Hợp đồng lao động, Bảo hiểm xã hội, Thất nghiệp, Năm 2014, Mùa vụ, Bảo hiểm, Bắc Giang, Người lao động, Thời hạn, Chế độ, Việc làm, Luật, Theo quy định

Share this

Related Posts

Previous
Next Post »